धर्म ही संकल्पना भारतीय विचारांच्या केंद्रस्थानी – डॉ. कला आचार्य

रत्नागिरी : धर्म (सार्वत्रिक कायदा) ही संकल्पना भारतीय विचार, संस्कृतीच्या केंद्रस्थानी आहे. समाज भारतीय परंपरेने धर्माला मूलभूत वर्गीकरण मानले आहे. आध्यात्मिक मुक्ती आणि आत्मसाक्षात्कार प्राप्त करणे अत्यावश्यक आहे. विविध ग्रंथ, ठिकाणे आणि अर्थाची अनेक स्थित्यंतरे झाली आहेत, असे प्रतिपादन संस्कृती संवर्धन आणि संशोधन प्रतिष्ठानच्या संचालिका डॉ. कला आचार्य यांनी केले.

येथील गोगटे-जोगळेकर महाविद्यालयाच्या राधाबाई शेट्ये सभागृहात कवी कुलगुरू कालिदास संस्कृत विश्वविद्यालय आणि भारतरत्न डॉ. पांडुरंग वामन काणे संस्कृत अध्ययन केंद्र, सिद्धांत नॉलेज फाउंडेशन (चेन्नई) आणि संस्कृती संवर्धन व संशोधन प्रतिष्ठान (मुंबई) तसेच रत्नागिरी एज्युकेशन सोसायटीचे गोगटे-जोगळेकर महाविद्यालय यांच्या संयुक्त विद्यमाने धर्म, धर्मशास्त्र आणि संस्कृती या विषयावर आंतरराष्ट्रीय परिषदेत त्या बोलत होत्या.

धर्माचे संदर्भ आणि आजच्या काळासाठी धर्मशास्त्र यावर डॉ. कला आचार्य यांनी बीजभाषण केले. त्या म्हणाल्या, धर्माला स्थिर आणि गतिमान असे दोन आयाम आहेत. जीवनाच्या सर्व क्षेत्रे धर्मशास्त्राशी संबंधित आहेत. डॉ. पी. व्ही. काणे नमूद करतात की धर्म हा शब्द ऋग्वेदात ५६ वेळा आढळतो. तैत्तिरीय अरण्यक घोषित करतो की, धर्म हा संपूर्ण विश्वाचा पाया आहे. यामध्ये जगातील लोक मार्गदर्शनासाठी धर्मात पारंगत असलेल्या व्यक्तीकडे जातात. प्रत्येक गोष्टीची स्थापना धर्मावर होते. म्हणून धर्माला सर्वोच्च चांगले म्हटले जाते.

डॉ. आचार्य यांनी सांगितले की, लोकांनी चिकित्सकपणे समकालीन जीवनातील मध्यम भूमिका बजावली पाहिजे आणि आपल्या जीवनात अतिरेकी भूमिका नाही. आज भारतीय लोकसंख्येतील बहुसंख्य तरुण पिढीचे नेतृत्व आहे. धर्मशास्त्र तर्कसंगत नाही असे मानणे चूक ठरेल. धर्मशास्त्रावर अनेक संपादित मोनोग्राफ तयार करणे उपयुक्त ठरेल. भारतातील जनतेला कमी ज्ञात असलेले धर्मशास्त्र जाणून घेणे आवश्यक आहे.

मॅकगिल युनिव्हर्सिटीमधील धर्माचे अभ्यासक प्राध्यापक डॉ. अरविंद शर्मा यांनी सांगितले की, धार्मिक अभ्यासाने एक नवीन स्मृती तयार केली आहे. त्याचे प्रस्तावित नाव आहे मन्वस्मृती. एका जागतिक हिंदू संसदेमध्ये पुढील वर्षी ते जाहीर करण्यात येईल. ते संस्कृत, हिंदी व इंग्रजीमध्ये असल्याची माहितीही डॉ. आचार्य यांनी दिली.

कोकण मीडियाला विविध सोशल मीडियावर फॉलो करण्यासाठी खाली दिलेल्या पर्यायांवर क्लिक करा.
टेलिग्राम, व्हॉट्सअॅप, यू-ट्यूब, ट्विटर, फेसबुक, इन्स्टाग्राम, इन्स्टामोजो, गुगल प्ले बुक्स, गुगल न्यूज, बुकगंगा, साउंडक्लाउड


Follow Kokan Media on Social Media
Follow Kokan Media on Social Media

Leave a Reply